แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37313: รอยแผล burn ที่เกิดจากน้ำกรดกับน้ำร้อน แยกออกจากกันยังไงครับ  (จำนวนคนอ่าน 1671 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/14/18 เวลา 12:43:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

EnNaiRoD-Screenshot_2018-11-14-12-37-53-742_com.pantip.android.Pantip.com.png
มีแต่คนบอกว่าต้องแยกออก ต่อให้คนไข้บอกว่าโดนน้ำร้อน ตรวจเป็น 1st degree burn หมอดูก็ต้องรู้ว่าเป็นน้ำกรด ไม่ใช่น้ำร้อน

ในทางปฏิบัติจริง รอยแผลที่เกิดจาก น้ำร้อน/น้ำกรด/น้ำมัน สามารถแยกจากกันได้ไหมครับ
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.173.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 12:51:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

EnNaiRoD-Screenshot_2018-11-14-12-49-40-306_com.pantip.android.Pantip.com.png
ถามเพื่อการเรียนรู้นะครับ เข้าใจว่าปกติแล้วเราก็เชื่อประวัติคนไข้อย่างเดียว แต่ถ้ามี sign อะไรที่ตรวจแยกได้ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ หลังจากนี้จะได้นำไปใช้ตรวจรักษาได้ Roll Eyes

1.47.173.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 12:55:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเรียนแทบไม่เคยเจอ จะแยกได้ไงครับ
ถึงเจอ ก็เจอที่วอร์ดทำแผลไปแล้ว

แต่หมอแก่ๆที่ทำบริหาร อยู่สำนักงานประกันสุขภาพ บอกหมอต้องแยกได้ อยากรู้ถ้าเอาหมอแก่ๆคนนั้นมาตรวจจะแยกได้มั้ย
ส่งโดย: brownie
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 661  

49.229.142.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 13:03:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฉุกเฉิน -ไม่ฉุกเฉิน  ต่างกันมั้่ย ?  ลึกๆไม่ต่างกันหรอกครับเพราะเนื้อแท้รพ.ไม่ใช่อาชญากร  ความผิด(ถ้าจะมี)ก็เล็กน้อย   คือไม่ช่วยในขณะที่พอจะช่วยได้    อะไรเทือกนั้น   ฉะนั้นโปรดอย่าห่วง....
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:01:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 12:55:03, brownie wrote:
ตอนเรียนแทบไม่เคยเจอ จะแยกได้ไงครับ
ถึงเจอ ก็เจอที่วอร์ดทำแผลไปแล้ว

แต่หมอแก่ๆที่ทำบริหาร อยู่สำนักงานประกันสุขภาพ บอกหมอต้องแยกได้ อยากรู้ถ้าเอาหมอแก่ๆคนนั้นมาตรวจจะแยกได้มั้ย

คนพูดเคยทำงานอยู่ burn unit ไหมครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.222.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:23:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องเอา แถบ ตรวจ UA จิ้มน้ำล้างแผลดู มั๊งครับ  หรือไม่ก็สังเกตุกลิ่นฉุนๆ

ถ้าโดนกรด น่าจะ severe pain  ถ้าแยกแผลไม่ออก ก็ต้องยึดหลัก คนไข้ ER pain เยอะอย่าปล่อยกลับ   จับนอนดูไปเรื่อยๆ  น่าจะเอาตัวรอดได้อยู่
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 17:54:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประเด็นคือไม่มีหมอมาตรวจครับ.  และปัญหาค่าใช้จ่ายที่กดดันโรงบาลเอกชน
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.109.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:58:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ทราบว่าน้องเคยซักประวัติคนไข้มั้ยครับ.  แบบโดนอะไรมา. เค้าจะตอบว่าโดนน้ำกรดมาอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/15/18 เวลา 10:08:27 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.33.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 12:14:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 09:58:40, doreus wrote:
ไม่ทราบว่าน้องเคยซักประวัติคนไข้มั้ยครับ.  แบบโดนอะไรมา. เค้าจะตอบว่าโดนน้ำกรดมาอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าพี่ไม่เคยเจอคนไข้ที่บอกประวัติตัวเองผิดๆถูกๆเหรอครับ ก็เพราะเขาบอกประวัติว่าโดนน้ำร้อนมาไงครับ ถึงได้เชื่อว่าเป็นน้ำร้อนเขาโดนราดตอนนอนหลับ คิดว่าเป็นน้ำร้อนเลยบอกหมอแบบนี้ แล้วหมอก็ดันเชื่อคนไข้

1.46.34.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 13:00:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 17:54:18, crv01 wrote:
ประเด็นคือไม่มีหมอมาตรวจครับ.  และปัญหาค่าใช้จ่ายที่กดดันโรงบาลเอกชน

อันนี้ถูกต้องที่สุดเลย  ถ้าไม่แก้นะ  มีเกิดอีกแน่
 Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.167.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 13:11:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แผลไหม้ก็คงเหมือนกัน ยกเว้นจะพิสูจน์ภายหลังว่าเป็นน้ำอะไรเช่นตรวจพีเอช

ต่ประเดินสำคัญไม่ได้อยู่ที่สารอะไร   แต่อยู่ที่ระดับความรุนแรงและช่องทางการรับเช่น  ไหม้กี่เปอร์เซ้น    ไหม้ที่ไหน(ตำแหน่ง)   ไหม้ระดับอะไร   และเขากินเข้าไปหรือสูดดมหรือไม่   คนมาตรวจภายหลังย่อมพูดได้แต่เมื่อมีความผิดพลาดเราต้องมาดูก่อนว่าความผิดพ ลาดนั้นพอจะยอมรับได้มั้ย  สุดวิสัยมั้ย    เพราะในนาทีความเป็นตายจะให้เราตรวจร่างกายทุกระบบคงไม่ไหว     แต่ประเด็นตอนนีที่แย่คือตอบเขาไม่ได้ว่ามีแพทย์ตรวจมั้ย    ถ้ามียังพออนุโลมได้ จะทำผิดๆถูกๆยังไง  คนพอรับได้  (แต่ให้ดีคือทำให้ถูก)   ถ้าไม่มีแพทย์ในรพ ซึ่งเป็นสถานที่เขาต้องมี เถียงยังไงที่ไหนก็แพ้   ยกเว้นถ้าเป็นคลินิกก็ว่าไปอย่างซึ่งคนไม่คาดหวังความพร้อมระดับสูงสุดอยู่แ ล้ว  จึงจบลงด้วยประการละฉะนี้  เศร้า Tongue

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.167.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 15:18:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 12:14:57, simath wrote:

ไม่ทราบว่าพี่ไม่เคยเจอคนไข้ที่บอกประวัติตัวเองผิดๆถูกๆเหรอครับ ก็เพราะเขาบอกประวัติว่าโดนน้ำร้อนมาไงครับ ถึงได้เชื่อว่าเป็นน้ำร้อนเขาโดนราดตอนนอนหลับ คิดว่าเป็นน้ำร้อนเลยบอกหมอแบบนี้ แล้วหมอก็ดันเชื่อคนไข้

พี่ไม่เคยเจอคนไข้โดนกรดราดหน้าราดตัวกรอกปากมาแล้วบอกว่าเป็นน้ำร้อนหรอกคร ับ จากประวัติทางญาติก็ไม่เคยบอกว่าผู้ป่วยโดนน้ำร้อน กรณีนี้พี่ไม่รู้ว่าคนไข้พูดได้หรือไม่ เพราะกว่าจะถึงโรงพยาบาล ถ้าพูดไม่ได้ก็คงตามที่ญาติให้ประวัติ
ปล ประสบการณ์ใช้ tca น้ำกรดมันจะแสบแบบ erosiveมาก่อนแล้วขึ้นfrost มีกลิ่น แบบน้ำกรด
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/15/18 เวลา 15:28:23 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.32.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->