แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37312: เรียน (ว่าที่) กรรมการแพทยสภาใหม่ ช่วยด้วย  (จำนวนคนอ่าน 2138 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:31:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กราบเรียน (ว่าที่) กรรมการแพทยสภา ใหม่ ทั้งหลายครับ Grin

สืบเนื่องจาก กรณี รพ พระราม๒ ที่โด่งดัง  

คือ หมอไม่ช่วย คือ หมอผิด ต้องฟ้องร้อง ขอสิบร้าน Grin Grin

ทหาร ตำรวจ ที่แข็งแรง ไม่ป่วย ตายในหน้าที่ ได้กี่บาทกัน

คนป่วย คนบาดเจ็บ ก็ ควรรับทราบ ว่าเอาไงดี

ถึงเวลาหรือยังครับ ที่ แพทย์ จะ จำกัด ความรับผิดชอบ Shocked Tongue

กล่าวคือ มีเพดานสูงสุดในการเรียกร้อง เช่น

ผู้ป่วยมา รักษา ใช้สิทธิ์ สามสิบ บาท เรียกได้ตามจริง สูงสุด ห้าแสน

ผู้ป่วยมา รักษา ใช้สิทธิ์ ประกันสังคม เรียกได้ตามจริง สูงสุด หนึ่งล้าน Grin

แล้วแจ้งให้ ผู้ป่วย และ ผู้ปฏิบัติงาน ทราบ จะได้รู้ว่า เกิดอะไร จ่ายเท่าไร

รักษาก็ฟรี เรียกได้ตามใจชอบ แบบนี้มีที่ ประเทศ สาระขันธ์ เท่านั้น

อ้าว อย่างนี้ก็ดูถูกสิทธิมนุษยชน อ่ะดิ Grin Grin Grin

ตอ เปง ตอ ของ ตอ เอง คับ
ส่งโดย: สะตอ male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 3747  

203.156.142.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:33:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ้าว ถ้า คุณอยากได้มากกว่า นี้ ก็ได้ครับ

จัดไป  

เรียก บริษัท ประกัน มาประเมินเลย ว่า ชีวิต มีค่าเท่าไร คิดเบี้ยออกมาเลย
(ดีไหม)  

ถ้าจ่ายเบี้ยไหว ก็ แปลว่าจริง

ถ้าบอกว่า ไม่ไหว ก็  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

นั่นหมายความว่า ทุกชีวิต มีค่า แต่ ไม่น่าจะเท่ากัน Shocked Shocked Shocked

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:37:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่าง บริษัท ปปปปปปปป จำกัด มหาชน ยังมี ทุนจดทะเบียน  

มีความรับผิดชอบสูงสุด เมื่อ เกิดความเสียหายเลยข

อย่าง ประกันภัย รถยนต์ ยังมีวงเงินเลย

อย่าง ประกันชีวิต หรือ ประกันสุขภาพ ยังมีวงเงินเลยฃ

แต่ บริษัท แพทยศาสตร์ (ประเทศไทย) ไม่จำกัด ความเสียหาย

ร้องได้ตามใจชอบอ่ะ Grin Grin Grin

ถ้าร้องสิบร้าน  Grin Grin แบบนี้ นั่นหมายความว่า คนไทย แทบทุกคน  
เมื่อทำงาน จน หยุดทำงาน ต้องมี ตัง เยอะ Shocked Shocked Shocked

ไม่มี ใครจน แล้วล่ะ ประเทศไทย กลายเป็น ประเทศไทย ๔.๑  Grin

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:40:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากให้ ว่าที่ กรรมการ แพทยสภา ช่วยออกนโยบาย

มาช่วยคนทำงานด้วย

การทำงานจะได้ราบรื่น

คนไข้ ก็รู้ ว่ามา รพ ถ้าเกิดเรื่อง จะได้เท่าไร

คนทำงาน ก็รู้ ว่า ถ้ามีเรื่อง ต้องจ่ายเท่าไร

ไม่ใช่ มั่วๆ แบบ ทุกวันนี้ Grin

ถ้าทั่น ออกนโยบาย นี้ ผมจะเลือก ทั่น ครับ

ก่อนจบ ขอพี่ๆ น้องๆ ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วย ว่าเอาไงดี
เผื่อผมคิดคนเดียว แล้ว ไม่ดี

ช่วยๆ กันนะครับ ก่อนที่ คนไข้ จะ ตั้

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:41:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วยๆ กันนะครับ ก่อนที่ คนไข้ จะ ตั้งตัวเป็น ศัตรู กับพวกเราซึ่งต้องทำงานหนักมากๆ  

โดยมี คนได้ประโยชน์ อยู่

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 13:06:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แพทยสภา  ควรระวังอะไร?  - " แก๊งคนดี ครับ  ระวัง(ถูกหลอก)เป็นเครื่องมือของพวกแก๊งคนดี    แก๊งคนดีเหล่านี้แหละที่น่ากลัว  "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 13:59:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อ ประมาณ 20+ ปีก่อน เจ้าของโรงงานฟ้องแพทย์และรพ. แห่งนึง ว่า ทำให้ภรรยา+ ลูกในครรภ์ เสียชีวิตขณะอยู่ในห้องคลอดของรพ. เป็นจำนวนเงิน "700 ล้านบาท"  
สู้ทางศาลอยู่ประมาณ 10 ปี ในที่สุดแล้ว ศาลฎีกา ตัดสินให้ รพ.และแพทย์ ต้องชดใช้คนละประมาณ 7 ล้านบาทเองมั้งครับ

เพราะงั้นไม่ใช่ว่า ฟ้อง 10 ล้านบาท แล้วจะได้เงิน 10 ล้านบาทหรอกนะครับ...ยิ่งเคสถูกน้ำกรดกรอกปาก มันมี High Mortality Rate มากๆๆๆ + รักษาฟรี (ไม่ได้คิดเงินค่ารักษาผู้ป่วยสักบาท) ต่อให้บ้านอยู่ติดกับ รรพ. ก้ไม่รู้ว่าจะช่วยทันมั้ย
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.169.203.79 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 14:00:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กระทู้น้ำดี พี่หยาม มาเจิม เป็นทั่นแรก
 Grin Grin Grin

กับความเห็นดีๆ ให้ระวังแก๊งค์ คนดี ศรีกระทรวง Roll Eyes

171.98.131.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 14:02:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พี่ปัญญา ครับ  

ผมไม่ได้บอกว่าเคสนี้ จ่ายเท่าไร เพราะ เคสนี้  airway อยู่แล้วครับ  

ยังไงก็รอดยาก (ไม่ใช่ กระเพาะทะลุ อย่างที่เม้นๆ กัน มันส์ๆ )

ประเด็น ของกระทู้ คือ ชีวิต มีค่า แต่เท่าไร

ถ้ามีค่ามาก ก็ ต้องจ่ายมาก ไม่ใช่ฟรีหมดครับ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 14:24:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สรุป ให้ฟังง่ายๆ ครับ ใน เจ็ด บรรทัด

๑  ชีวิต ทุก ชีวิต มีค่า
๒  แต่ ทุกชีวิต มีค่า ไม่เท่ากัน (เนื่องจากต้นทุนชีวิตต่างกัน)
๓  ถ้าต้องการ รักษาฟรี ก็ ควร มีเพดาน ชดใช้ ความเสียหาย
๔  ถ้าคิดว่า ชีวิต ตนเอง มีค่าประเมินค่าไม่ได้ ก็อย่าใช้รักษาฟรี
๕  แล้วจะทำยังไง ก็ให้บริษัทประกันภัย มาตีราคา ตามที่ต้องการ
๖  ว่า ค่าเบี้ย ในการประกัน เท่าไร ก็ จ่ายประกัน งดใช้ รักษาฟรี
๗  ไม่มี วิชาชีพ ไหน รับเงิน เดือน สองสามหมื่น รับประกัน ชีวิต หลายสิบล้าน

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:05:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 13:06:02, หมอเมืองสยาม wrote:
       แพทยสภา  ควรระวังอะไร?  - " แก๊งคนดี ครับ  ระวัง(ถูกหลอก)เป็นเครื่องมือของพวกแก๊งคนดี    แก๊งคนดีเหล่านี้แหละที่น่ากลัว  "

ครับ น่ากลัวมากๆ เพราะบางคนไม่ได้ตรวจคนไข้มาหลายปี

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.222.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:06:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เขาฟ้อง ในแง่ว่าเขาโดนทอดทิ้ง ให้นั่งแท๊กซี่ไปเอง เสียโอกาศรักษา  
   ส่วนถ้าศาลเชื่อว่า แผลขนาดนี้ ตายแน่นอน ก็บรรเทาโทษได้ แต่ก็ไม่รอด ต้องจ่ายค่าเสียโอกาศ ค่าเสียใจอยู่ดี
   ชีวิตคนมีค่าเท่าไหร่  ที่เคยเป็นพยานในศาล ศาลท่านมีหลักคิดคือ คนที่ตายต้องเลี้ยงใครต่อไหม  ถ้าแก่แล้ว โดนคนเมาขับรถชนตาย ท่านก็ให้ใช้เงิน สามแสน เพราะ พรบ ชดเชย คนที่ตายจากรถ สามแสน  ถ้ายังอายุน้อย ต้องเลี้ยงดูคนอื่นต่อ ก็จะเข้าสูตร ว่าหาเงินได้เดือนละเท่าไหร่ จนถึงอายุ 60 ที่สำคัญ ถ้าคนโดนฟ้องมีเงิน แนวโน้มจะเสียเยอะ หรือ เต็มเพดาน บวกดอก7%  ถ้าคนผิดหาเช้ากินค่ำ ก็มีโปรแบ่งจ่ายได้อีก

ไปศาลแล้วเรื่องยาวครับ ต้องลุ้นว่าศาลจะเชื่อใคร  
 ไม่ทิ้งคนไข้  รับรู้ว่าญาติต้องการอะไร อธิบายความเสี่ยงให้ชัด(บอกได้บอกไปเลย ว่า อาการหนักน่าจะไม่รอดตั้งแต่แรกๆ) คนไข้ตายก็ไม่ต้องไปศาล สบายใจกว่าเยอะ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:20:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 15:06:06, blitzs wrote:
  เขาฟ้อง ในแง่ว่าเขาโดนทอดทิ้ง ให้นั่งแท๊กซี่ไปเอง เสียโอกาศรักษา  
   ส่วนถ้าศาลเชื่อว่า แผลขนาดนี้ ตายแน่นอน ก็บรรเทาโทษได้ แต่ก็ไม่รอด ต้องจ่ายค่าเสียโอกาศ ค่าเสียใจอยู่ดี
   ชีวิตคนมีค่าเท่าไหร่  ที่เคยเป็นพยานในศาล ศาลท่านมีหลักคิดคือ คนที่ตายต้องเลี้ยงใครต่อไหม  ถ้าแก่แล้ว โดนคนเมาขับรถชนตาย ท่านก็ให้ใช้เงิน สามแสน เพราะ พรบ ชดเชย คนที่ตายจากรถ สามแสน  ถ้ายังอายุน้อย ต้องเลี้ยงดูคนอื่นต่อ ก็จะเข้าสูตร ว่าหาเงินได้เดือนละเท่าไหร่ จนถึงอายุ 60 ที่สำคัญ ถ้าคนโดนฟ้องมีเงิน แนวโน้มจะเสียเยอะ หรือ เต็มเพดาน บวกดอก7%  ถ้าคนผิดหาเช้ากินค่ำ ก็มีโปรแบ่งจ่ายได้อีก

ไปศาลแล้วเรื่องยาวครับ ต้องลุ้นว่าศาลจะเชื่อใคร  
      ไม่ทิ้งคนไข้  รับรู้ว่าญาติต้องการอะไร อธิบายความเสี่ยงให้ชัด(บอกได้บอกไปเลย ว่า อาการหนักน่าจะไม่รอดตั้งแต่แรกๆ) คนไข้ตายก็ไม่ต้องไปศาล สบายใจกว่าเยอะ

ผมถึงได้บอกว่า เอาให้รู้ไปเลยครับ ว่า
คนรักษา จ่ายเท่าไร คนป่วย ได้เท่าไร ไม่ต้องมามโน กัน
ไม่ต้องไปรบกวน ศาล (งานทั่นเยอะ แค่คดี ข้าว ก็ เมาแล้ว)

ทีนี้ถ้าไปคิดว่า คนเจ็บ คนตาย ต้องเท่านั้น เท่านี้ ต้องเสียใจเท่านี้
ต้องเลี้ยงเท่านี้

ต้องเอาบัญชี รายรับ รายจ่าย มาคิดครับเหลือเท่าไรว่าไป ไม่ใช่ รายได้  

แต่ถ้ารู้ตั้งแต่แรก ว่าเท่าไร ก็ง่ายต่อการทำงานครับ

ทำไม แพทย์ ไม่มี เพดานความรับผิดชอบ

อเมริกา ที่ว่า ชอบฟ้อง กัน ยัง มีเพดาน เลยครับ

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 15:50:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นแนะนำให้รักษาคนแก่ๆ  เพราะค่าเสียหายจะน้อยสุดครับ

แพทย์เป็นคนส่วนน้อย เขาไม่เสียเวลา เขียนกฏหมายเพิ่มเพื่อช่วยหมอหรอกครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 16:03:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 15:50:01, blitzs wrote:
  งั้นแนะนำให้รักษาคนแก่ๆ  เพราะค่าเสียหายจะน้อยสุดครับ

แพทย์เป็นคนส่วนน้อย เขาไม่เสียเวลา เขียนกฏหมายเพิ่มเพื่อช่วยหมอหรอกครับ

ไม่เกี่ยวกับอายุครับ  

นักกฎหมายจะทำอะไรก็ช่าง ครับ

แต่คนที่ต้องทำเรื่องนี้ และ ผลักดัน ให้คนในสังคมรับรู้ คือ แพทยสภาครับ

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 16:33:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่ายังไงแพทย์สภาก็ช่วยอยู่แล้วครับยิ่งเลือกตั้งด้วย
พูดตรงๆเลยสมมติผมเป็นแพทย์สภาจะทำเพื่อแพทย์หรือประชาชนคำตอบง่ายมากทำเพื่ อแพทย์แน่นอนเพราะคนเลือกตั้งให้มีอำนาจไม่ใช่ประชาชนแต่เป็นแพทย์ถ้าแพ้จะเ สียคะแนนเสียงเยอะแน่ครับเพราะผมว่ากรรมการชุดนีเส่วนใหญ่เสียงมาจากพวกเอกช น คลีนิกสกิน ศัลยกรรม เป็นส่วนมากสังเกตจากนโยบายที่ผ่านมา
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/14/18 เวลา 16:33:46 by Xanz »
ส่งโดย: Xanz
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 66  

223.204.163.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:01:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 16:33:22, Xanz wrote:
ผมว่ายังไงแพทย์สภาก็ช่วยอยู่แล้วครับยิ่งเลือกตั้งด้วย
พูดตรงๆเลยสมมติผมเป็นแพทย์สภาจะทำเพื่อแพทย์หรือประชาชนคำตอบง่ายมากทำเพื่ อแพทย์แน่นอนเพราะคนเลือกตั้งให้มีอำนาจไม่ใช่ประชาชนแต่เป็นแพทย์ถ้าแพ้จะเ สียคะแนนเสียงเยอะแน่ครับเพราะผมว่ากรรมการชุดนีเส่วนใหญ่เสียงมาจากพวกเอกช น คลีนิกสกิน ศัลยกรรม เป็นส่วนมากสังเกตจากนโยบายที่ผ่านมา

ไม่ได้ต้องการให้แพทยสภาช่วยใครครับ

แต่ต้องการให้ คนทำงาน(แพทย์) รู้ก่อนว่าถ้าเสียหายต้องรับผิดชอบอะไร

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:04:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าในนี้ หลายๆ คนเป็นหมอ เป็นปัญญาชน อ่านแล้วยังไม่เข้าใจเลย

ก็คงยากที่จะไปสื่อสารกับประชาชน (ที่ถ้ายอมรับก็ต้องเสียโอกาส)

เพราะถ้าสื่อออกไปอย่างนี้ คนที่ทำมีแต่เสียคะแนน

เนื่องจากประชาชน ได้ของฟรี เข้า รพ ฟรี รักษาฟรี แถมอาจมีเงินติดกลับบ้าน

คงจะยาก และ ต้องทำใจ

เศร้าใจ กับ วงการแพทย์ ไทย จริงๆ  Grin Grin Grin

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:26:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคสนี้เค้ายังไม่สรุปเลยนี่ครับ ก็ต้องสู้กันในชั้นศาล ตอนนี้ คงต้องรอดูต่อไป ส่วนเพดานความผิดทางแพ่ง ก็น่าจะจำกัดก็ดีนะ จะง่ายในส่วนของประกันที่กล้ารับประกัน ค่ารักษาก็น่าจะแพงขึ้นตามวงเงินรับผิดทางแพ่ง ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประกาศเป็นมาตรฐานสังคม จริงๆสปสช ไม่น่าทำวงเงินสองแสนขึ้นมาแล้วดัดจริตเป็นค่าเยียวยาเลย ประกาศไปเลย ความผิดพลาดทางแพทย์แบบไม่เจตนา เธอได้แค่สองแสน เกินกว่านั้นเธอต้องไปตกลงกันเองก่อนรักษา ไม่ตกลงหมอก็มีสิทธิไม่รักษาไปรักษาที่อื่น ผู้ป่วยวิกฤติก็ได้แค่นี้ แต่ไม่ใช่กรณีไม่มีแพทย์เวรที่ER นะเอาเฉพาะรักษาผิดพลาดโดยประมาท
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.33.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:29:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 09:26:54, doreus wrote:
เคสนี้เค้ายังไม่สรุปเลยนี่ครับ ก็ต้องสู้กันในชั้นศาล ตอนนี้ คงต้องรอดูต่อไป ส่วนเพดานความผิดทางแพ่ง ก็น่าจะจำกัดก็ดีนะ จะง่ายในส่วนของประกันที่กล้ารับประกัน ค่ารักษาก็น่าจะแพงขึ้นตามวงเงินรับผิดทางแพ่ง ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประกาศเป็นมาตรฐานสังคม จริงๆสปสช ไม่น่าทำวงเงินสองแสนขึ้นมาแล้วดัดจริตเป็นค่าเยียวยาเลย ประกาศไปเลย ความผิดพลาดทางแพทย์แบบไม่เจตนา เธอได้แค่สองแสน เกินกว่านั้นเธอต้องไปตกลงกันเองก่อนรักษา ไม่ตกลงหมอก็มีสิทธิไม่รักษาไปรักษาที่อื่น ผู้ป่วยวิกฤติก็ได้แค่นี้ แต่ไม่ใช่กรณีไม่มีแพทย์เวรที่ER นะเอาเฉพาะรักษาผิดพลาดโดยประมาท

แม้ไม่เข้าใจทั้งหมด แต่ผมก็ดีใจครับ ที่พอเข้าใจบ้าง
ยังไงลองอ่านดีๆ อีกที ครับ ผมพูดไว้ครบ และ คลุมหมดเลย
โดยแยก ฟรี กับ จ่ายเองออกจากกัน

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 10:12:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเอาแบบแฟร์ๆไงครับทำสัญญาก่อนรักษาทุกราย ว่าเงินรับผิดเท่าไหร่กรณีเสียหายทางการแพทย์ จะได้ไม่คลุมเครือ  
ตั้งขั้นต่ำไว้ที่สองแสนกรณีไม่ทำสัญญา เกินนี้ไม่ได้ ไม่ใช่มารักษาห้าร้อย กินยาแพ้ยามา เรียกสิบล้าน หมอนะไม่ใช่สลากออมสิน

184.22.33.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 10:19:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 10:12:59, doreus wrote:
คือเอาแบบแฟร์ๆไงครับทำสัญญาก่อนรักษาทุกราย ว่าเงินรับผิดเท่าไหร่กรณีเสียหายทางการแพทย์ จะได้ไม่คลุมเครือ  
ตั้งขั้นต่ำไว้ที่สองแสนกรณีไม่ทำสัญญา เกินนี้ไม่ได้ ไม่ใช่มารักษาห้าร้อย กินยาแพ้ยามา เรียกสิบล้าน หมอนะไม่ใช่สลากออมสิน

คือทำสัญญาทุกราย ในทางปฏิบัติ ยากมาก ไม่สามารถทำได้หรอกครับ

ในความเป็นจริง คือ แจ้งไว้ ก่อน ประกาศให้รับทราบโดยทั่วกัน

ว่า สิทธิ์ ฟรี (ประกันสังคม สามสิบบาท ข้าราชการ) เพดานเท่าไร
คนรักษา และ คนไข้ เข้าใจ ตรงกัน ก็รักษา  

ถ้าอ้างว่าชีวิตมีค่ามากกว่าเพดานนี้ ก็จ่ายเอง หรือ ซื้อประกันอย่าใช้สิทธิ์ ฟรี แล้วจะเรียกเท่าไร ก็ตามใจ เพราะชีวิตคุณมีค่ามาก
หมอก็เรียกค่ารักษาได้สมน้ำสมเนื้อ ไม่ใช่รักษาฟรี

ทีนี้ รพ รัฐ อาจจะยาก เพราะ หมอ ได้เงินเดือน ก็ รักษาพวกฟรีไปในเวลา

ใครอยากจ่ายตัง ก็ ไป เอกชน หรือ รรพ ที่มีกึ่งเอกชน อยู่ ครับ

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 11:04:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นด้วยกับคุณหมอสะตอค่ะ

[IMG]https://ibb.co/eQZMXf[IMG]
ส่งโดย: morasaya female
จำนวนความเห็น: 2909  

101.109.156.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 11:25:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 11:04:35, morasaya wrote:
เห็นด้วยกับคุณหมอสะตอค่ะ

ดีใจครับ ที่มีคนเห็นด้วย ไม่ได้เห็นว่าผมเป็นบ้า Grin Grin

ผมพยายามพูดเรื่องนี้มาพอควรแล้วครับ แต่ผู้หลักผู้ใหญ่เฉยครับ

คราวนี้ ใกล้เลือกตั้ง ทั้ง กรรมการแพทยสภา และ เลือกตั้งใหญ่ Shocked Shocked

ต้องมากระทุ้งกันอีกที

ทำเพื่อ ให้ ประชากร แพทย์ ทำงานได้ง่ายขึ้น

และ เรา ไม่ต้องไป ทะเลาะ กับคนไข้ ครับ Grin

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 11:39:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ รอ รอ รอ รอ ว่าที่ กำมะกาน แพศ สะ ภา ว่าไง Grin Grin

มีคนเห็นด้วย หนึ่งคน แล้วนะ Grin Grin Grin

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 11:45:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องญาติจะฟ้องแพ่ง (จะเอากี่ล้านบาท ก็แล้วแต่ที่พอใจ) ก็ควรจะไปฟ้องเอากับ คนที่จับน้ำกรดกรอกปากโน่น ที่เป็นสาเหตุทำให้ผู้ป่วยคนนี้ตาย ทางรพ. เค้าก็ช่วยเหลือ/ รักษาระดับนึง (ถึงจะช่วยไม่ได้ทั้งหมด หรือไม่เต็มที่ จาก Defect ต่างๆตามข่าว)

เพราะว่า เคสนี้ ต่อให้ไป รรพ. ณ เวลานั้นเลย ก็ไม่รู้จะรอดรึเปล่าเลยครับ

110.169.203.79 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 12:19:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 16:33:22, Xanz wrote:

แพทยสภาจะช่วยได้จริงเหรอครับ ในเมื่อเคสนี้คนไข้ไม่ได้มีปัญหากับแพทย์โดยตรง แต่มีปัญหากับโรงพยาบาล ซึ่งคนที่ไปตรวจคนไข้ก็ไม่ใช่แพทย์ด้วย น่าจะเป็นสภาการพยาบาลมากกว่า ที่ควรออกมาชี้แจง ว่าพยาบาลเวชปฏิบัติสามารถทำงานได้มากน้อยแค่ไหน เพราะที่จริงเมืองนอกเค้าก็ให้คนไข้เจอ nurse practitioner ก่อนพบแพทย์ทั้งนั้น
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.34.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 12:42:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 12:19:49, simath wrote:

แพทยสภาจะช่วยได้จริงเหรอครับ ในเมื่อเคสนี้คนไข้ไม่ได้มีปัญหากับแพทย์โดยตรง แต่มีปัญหากับโรงพยาบาล ซึ่งคนที่ไปตรวจคนไข้ก็ไม่ใช่แพทย์ด้วย น่าจะเป็นสภาการพยาบาลมากกว่า ที่ควรออกมาชี้แจง ว่าพยาบาลเวชปฏิบัติสามารถทำงานได้มากน้อยแค่ไหน เพราะที่จริงเมืองนอกเค้าก็ให้คนไข้เจอ nurse practitioner ก่อนพบแพทย์ทั้งนั้น

คุณ simath น่าจะตีความคุณหมอ xanz ผิดนะครับ

115.87.153.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 13:41:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 10:40:14, สะตอ wrote:
อยากให้ ว่าที่ กรรมการ แพทยสภา ช่วยออกนโยบาย

มาช่วยคนทำงานด้วย

การทำงานจะได้ราบรื่น

คนไข้ ก็รู้ ว่ามา รพ ถ้าเกิดเรื่อง จะได้เท่าไร

คนทำงาน ก็รู้ ว่า ถ้ามีเรื่อง ต้องจ่ายเท่าไร

ไม่ใช่ มั่วๆ แบบ ทุกวันนี้ Grin

ถ้าทั่น ออกนโยบาย นี้ ผมจะเลือก ทั่น ครับ

ก่อนจบ ขอพี่ๆ น้องๆ ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วย ว่าเอาไงดี
เผื่อผมคิดคนเดียว แล้ว ไม่ดี

ช่วยๆ กันนะครับ ก่อนที่ คนไข้ จะ ตั้

ดัครับ แต่มันช่วยได้นิดหน่อย

ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือ ล้มพรบสามสิบบาท  ล้มพรบ ผู้บริโภค   บางข้อที่เอาใจผู้บริโภคเกินควรครับ Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.167.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 13:45:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 13:41:23, know555 wrote:

ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือ ล้มพรบสามสิบบาท  ล้มพรบ ผู้บริโภค   บางข้อที่เอาใจผู้บริโภคเกินควรครับ Grin

ดีใจครับ ที่เห็นด้วย

แต่ผมเห็นต่างนะครับ ที่ว่าช่วยได้นิดหน่อย นี่ ผมว่าช่วยได้มากถึงมากที่สุด

โดยเฉพาะ แพทย์ รพ เอกชน ที่รับ ปกส หรือ สามสิบบาท นี่จะทำงานสบายใจขึ้นมาก ไม่ต้องคอยระแวงตลอดเวลา

อย่าง ประเทศ เมกา ที่ชอบฟ้องกัน ยังฟ้องอยู่ในวงเงินประกันของแพทย์เลย ไม่ได้ มโน อย่างคนไทย Grin Grin Grin

115.87.153.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 16:15:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/15/18 เวลา 13:41:23, know555 wrote:

เห็นด้วยครับ/ ชูจักแร้ สองข้างเลยครับ

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 11/16/18 เวลา 08:06:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีทำนะคะ ในอเมริกาบางรัฐจะกำหนดเพดาน non-economic damages (ค่าเสียใจ) เอาไว้ ว่าช่วยลดการฟ้องร้องในรัฐนั้นลงได้
มีหลายข้อเสนออยู่เหมือนกัน
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 11/16/18 เวลา 10:43:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/16/18 เวลา 08:06:38, jengirl wrote:
มีทำนะคะ ในอเมริกาบางรัฐจะกำหนดเพดาน non-economic damages (ค่าเสียใจ) เอาไว้ ว่าช่วยลดการฟ้องร้องในรัฐนั้นลงได้
มีหลายข้อเสนออยู่เหมือนกัน

ถึงบอกไงครับ ว่า หมอ ในประเทศนี้ โง่เง่าเต่าตุ่น ทั้งนั้น

คิดว่าตัวเองเก่ง อย่างนั้นอย่างนี้ ที่แท้ก็ ถูกหลอกใช้

ต่างประเทศเค้าทำกันครับ บอกเพดานไป (ประกัน)

มีแต่หมอหน้าโง่ รับเงินเดือน สองหมื่น รับประกันชีวิต สิบล้าน

แล้วยังขาดความสามัคคีอีก ชอบทะเลาะกัน ชอบอิจฉากัน

ลองรวมตัวกันดิ เอาอย่างนักบิน เอาอย่างตุลาการ Roll Eyes Roll Eyes Grin

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 11/16/18 เวลา 11:46:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/16/18 เวลา 10:43:50, สะตอ wrote:

ถึงบอกไงครับ ว่า หมอ ในประเทศนี้ โง่เง่าเต่าตุ่น ทั้งนั้น

คิดว่าตัวเองเก่ง อย่างนั้นอย่างนี้ ที่แท้ก็ ถูกหลอกใช้

ต่างประเทศเค้าทำกันครับ บอกเพดานไป (ประกัน)

มีแต่หมอหน้าโง่ รับเงินเดือน สองหมื่น รับประกันชีวิต สิบล้าน

แล้วยังขาดความสามัคคีอีก ชอบทะเลาะกัน ชอบอิจฉากัน

ลองรวมตัวกันดิ เอาอย่างนักบิน เอาอย่างตุลาการ Roll Eyes Roll Eyes Grin

เรื่องควรทำแต่ไม่ทำเยอะมาก มีแต่ต้วดัดจริตชีวิตออกมาป๊อบเยอะมากซึ่งไม่ค่อยได้ทำงานทำการ

1.47.36.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->