แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37307: ท่าทาง รพ พระราม 2 จะมิรอด  (จำนวนคนอ่าน 2240 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/13/18 เวลา 23:42:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผลชันสูตรไม่เป็นทางการจากศิริราช Case นี้ตายจากน้ำกรด เข้าทางเดินหายใจ ไปกัดเซาะทางเดินหายใจ ระบบหายใจล้มเหลว

ถ้าหาก live สด ของคุณอัจฉริยะ เป็นจริง เรื่องที่ไม่มีหมอ และบันทึกกล้องวงจรปิด คนไข้ไม่มีแรงเดินจน ต้องใช้เวรเปลถึงสามคน คนนึงหิ้วปีก คนนึงรวบขา ยกขึ้นรถ taxi

รพ พระราม 2 น่าจะโดนเต็มๆ
ส่งโดย: gundamwing
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 172  

1.46.75.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/13/18 เวลา 23:53:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากผิด ก็ว่าตามผิด

คนไม่ดีในวงการ สมควรถูกกำจัด

แต่ต้องทำตามข้อเท็จจริง ไม่ใช่อารมณ์
ส่งโดย: megacure
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2283  

49.229.142.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 03:48:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมมองว่าผิดจริง ในแง่ที่ไม่มีแพทย์มาประเมินคนไข้ครับ

แต่ถ้าถามว่าโรงพยาบาลมีส่วนทำให้เสียชีวิตหรือเปล่าก็คงไม่ เคสแบบนี้ต่อให้เป็นโรงเรียนแพทย์ก็ไม่รอดอยู่ดี

ส่วนประเด็นฉุกเฉินหรือไม่ ถ้าได้ประวัติแค่โดนน้ำร้อน และ vital sign stable ตรวจร่างกายเป็น 1st degree burn คงไม่มีหมอคนไหนประเมินว่าฉุกเฉินอยู่แล้ว

งานนี้ตายเพราะประเด็นอื่นที่แทรกมาจริงๆ คือเรื่อง "ไม่มีหมอไปตรวจ"
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.175.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 08:16:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีหมอก็ปิดๆโรงพยาบาลไปเลยครับ จะได้ไม่มีคนพลาดเข้าไปอีกเสียเวลาเสียโอกาศในการรักษา Angry Angry Angry
ส่งโดย: bodinkung
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 57  

101.108.6.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:22:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เออ เวรดึก รพ รัฐบาล ก็ไม่มีหมอเฝ้านะครับ  หรือจะบังคับให้มาตรวจหมด แล้วจ้างค่าจ้างแบบรับโทรconsult  ไม่กี่ร้อยต่อ  ฝึกทำสถิติไม่ต้องนอนติดต่อกัน 32ถึง56ชั่วโมง
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:27:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนคุณ blitzs ตอนอยู่ รพช. กับ รพ. ศูนย์ ตอนอยู่ ER ดึก ผมตรวจคนไข้ทุก case นะครับ
จะ URI diarrhea ผมก็ตรวจหมด

มีแต่ ผอ. รพช. อาวุโส เท่านั้น พยาบาลเวชปฏิบัติ เค้าช่วยตรวจให้ แต่ก็ตรวจเฉพาะ case ง่ายๆ uri, diarrhea
ถ้า case ที่ดูยากๆ ยังไงก็ต้องตามหมอให้มาดูครับ

เอาจริงๆ หมอรัฐบาล ค่อนข้างน่าเห็นใจอยู่ครับ ถ้าจะให้พยาบาลช่วยกรองคนไข้ uri, diarrhea ออก ก็ถือว่าช่วยๆกัน

แต่ case ที่มีเรื่องนี้ หมอ sx แนะนำ admit แล้วจะให้พยาบาล admit เอง
ทำไม่ได้หรอกครับ ยังไงก็ต้องมีหน้าด่าน GP ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:34:25 by gundamwing »
ส่งโดย: gundamwing
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 172  

1.20.92.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 10:47:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่พยายามจะบอกคือ  ต้องมี กฏหมายคุมชั่วโมงการทำงาน ก่อน  สังคมหรือผู้บริหารจะคาดหวังให้ GP ครึ่งหลับครึ่งตื่น มาแก้สถานการณ์ความเป็นความตาย มันเป็นเรื่องเพ้อเจ้อครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 11:06:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ blitz, gundamwing

รพ. ในประเทศพัฒนาแล้วหลายประเทศ ไม่จำเป็นต้องมี emergency room ที่ไหนไม่พร้อม เค้าปิดนอกเวลา ไม่รับคนไข้ใหม่ที่อาการหนักครับ

แต่ส่วนใหญ่จะมี acute care clinic, urgent care clinic ซึ่งที่จริงสภาพจะเหมือน ER ของ รพช. 30 เตียงบ้านเรา คือ ไม่มีแพทย์ประจำ ต้องตามเป็น oncall มีพยาบาล หรือ paramedic ที่เรียนต่อจบ Advanced care provider ดูเป็นหลัก ของไทยคงเทียบได้กับพยาบาลเวชปฏิบัติ

acute care clinic/urgent care clinic/minor injury clinic จะไม่รับเคสจาก ambulance และไม่มีอุปกรณ์ critical care ไม่มี resuscitation room ไม่มี Trauma bay ไม่มี US(อาจจะมี hand-held US) ไม่มี ventilator โดยจะดูเคสที่เป็น ESI 4-5 คือเคสสีเขียวกับสีขาวเท่านั้น เคสอื่นก็ส่งต่อ รพ. ที่มีศักยภาพ

ความจริงในไทย ER หลายแห่งก็มีสภาพเป็น acute care clinic คือ ที่เป็นข่าวเช่น กลางคืนปิดไฟ ต้องไปเคาะเรียก มีพยาบาลออกมารับหน้า ไม่มีแพทย์อยู่ประจำที่ ER
  สภาพเช่นนี้ในประเทศพัฒนาแล้วไม่เรียกว่าเป็น ER

ถามว่าเปลี่ยนชื่อเรียกแล้วมันจะต่างจากเดิมยังไง

ผมว่ามันทำให้คนเข้าใจมากขึ้น EMS พอเรียก 1669 ก็จะไม่ส่งไป acute care clinic แต่ส่งคนไข้ไป รพ. ที่พร้อม มี ER  

ประชาชนถ้าอาการหนักก็ไม่ไป acute care clinic ไป รพ. ที่มี ER เป็นต้น

หากพิจารณาจากข่าว ถ้า รพ.พระราม 2 ไม่มีแพทย์ประจำ ER มีแต่ oncall ต้องตามมาตรวจจริง แสดงว่าแท้จริงแล้ว รพ.นี้ ไม่มี ER เป็นแค่ acute care clinic ซึ่งเคสหนักก็ไม่ควรมาส่งที่นี้อยู่แล้ว ควร bypass ไปที่อื่นเลย
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.229.155.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 11:36:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถูกน้ำกรดกรอกปาก ไม่ใช่แค่ถูกสาดน้ำกรดอย่างที่ ผป. บอกรพ. ตั้งแต่แรก
อย่างนั้นมี Large Tracheal+/ - Gastric Perforation  แล้วมี Mediastinitis+ Respiratory Failure+ Massive Internal Hemorrhage (ไม่ใช่แค่รูเล็กๆแบบ Simple Gastric Ulcer perforation...ต่อให้ไป รรพ. ตอน ตี 5/ 6 โมงเช้าก็อาจจะไม่รอดอยู่ดีแหละครับ (จะเปิด หรือ Set OR ทันเหรอครับ)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.169.203.79 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/14/18 เวลา 12:42:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ.รอดมั้ย  มีคนสงสัย? - " อย่าห่วง....ไม่ใช่อาชญากร ครับ"
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 01:27:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ.ผิด ที่ไม่มีหมอมาดู  
 แต่ถึงมาดู จะใส่ tube ได้มั้ยครับ
ถ้าไม่ใช่เฉพาะทาง ใครกล้าทำ tracheostomy บ้าง
หมอแก่ๆที่มาแถลงออกสื่อตอนแรกนี่โง่มาก ถ้ายอมรับผิดแล้วรับไปสอบถามต่อ คงไม่โดนขนาดนี้
เคสนี้ ผมเชื่อว่าพยาบาลเวรหวังดี ทำดีที่สุดแล้ว
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

49.229.152.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 09:10:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/18 เวลา 10:22:50, blitzs wrote:
  เออ เวรดึก รพ รัฐบาล ก็ไม่มีหมอเฝ้านะครับ  หรือจะบังคับให้มาตรวจหมด แล้วจ้างค่าจ้างแบบรับโทรconsult  ไม่กี่ร้อยต่อ  ฝึกทำสถิติไม่ต้องนอนติดต่อกัน 32ถึง56ชั่วโมง

ไม่ได้ทำงานโรงพยาบาลมานาน เดี๋ยวนี้เค้ากลับมาER on call กันใหม่เหรอครับ สมัยพี่ไม่ได้แล้ว HAไม่ยอม
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.33.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/15/18 เวลา 11:30:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตบโต๊ะชี้หน้าด่าแพทย์ฉอดๆ. , (กระผม)คิดว่ายังไง? - " นี่แหละแนวมันเลย (แก๊งค์คนดี)".....

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/16/18 เวลา 15:44:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื้อแท้ปล่อยคนไข้ตาย(ปฏิเสธรักษา)โทษไม่รุนแรง ครับ  เห็นได้ว่า  มีความพยายามหันไปเล่นเรื่องหยุมหยิมอื่นๆ....

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/17/18 เวลา 12:12:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตบโต๊ะชี้หน้าด่าหมอฉอดๆ  (คน)ดีมั้่ย ? - " น่าจะให้ไปนั่งขายกุ้งหอยปูปลาข้างถนน   ลึกๆคนชั่ว(แก๊งค์คนดี)ครับ "...

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/18/18 เวลา 13:44:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ.รอดมั้ย ? - ลงท้ายจะรอดครับ(อย่าห่วง)...

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/19/18 เวลา 12:24:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ. สรุป ? - " เหยื่อแก๊งค์คนดี..."

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/21/18 เวลา 12:26:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ.- คนไข้- อีตาอัจฉริยะ , (สรุป)ใครได้ประโยชน์สูงสุด ? - " อัจฉริยะ ครับ...แก๊งค์คนดี"

171.96.189.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->