แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36532: อยากรู้ว่าบทลงโทษของคุณหมอที่จงใจเอาปากกาปักมือคนไข้ควรเป็นอย่างไร  (จำนวนคนอ่าน 2080 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/24/18 เวลา 15:22:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ใช่เหตุการณ์จริง แต่เป็นเรื่องในนิยาย เอามาถามขำๆ (แต่ไม่ขำเท่าไหร่)

มีคนส่งลิงค์มาให้ทาง email เป็นตัวอย่างนิยาย พอดีเห็นคำโปรยว่านางเอกเป็นหมอ เลยกดเข้าไปอ่าน
เอาเป็นว่า สนพ.ชื่อดัง เน้นขายเด็กๆวัยประถมปลายจนถึงมัธยม ปกลายการ์ตูนน่ารักน่าชัง  
(ตัวเองยอมรับว่าเลยวัยพวกนี้มาพอสมควรแล้ว ปกติไม่อ่านหนังสือแนวนี้ด้วย)

โอเค เรื่องราวไม่สมจริง ไม่ว่าจะการจบแพทย์ที่ต่างประเทศ  (ไปสอบใบประกอบวิชาชีพตอนไหน)
กลับมาเป็นอินเทอร์นชิปใน รพ.เอกชน ประเทศไทย ...โอเค ต่างประเทศเขามี สักวันเมืองไทยอาจจะมีก็ได้ อภัยให้ ถือว่านักเขียนไม่ทำการบ้าน มองผ่าน

จุดพีคสุดคือ ฉากแรก คนไข้หม้อ “ขุ่นหมอ” ด้วยการแต๊ะอั๋งจับมือแล้วขอเบอร์
“ขุ่นหมอ” ทำการเอาปากกาปักมือคนไข้เลยโลด...
ซ้ำร้าย นางไม่รู้สึกว่านางผิด หัวหน้านางลงโทษพอเป็นพิธี แถมแนะนำว่าคราวหน้าไม่ควรทำร้ายร่างกายโดยตรงแต่ให้แทงข้างหลังแทน...

ช็อคไป...จุดนั้น....ช็อคกับทัศนคติ  
มันมีเทคนิคมากมายในการปฏิเสธถ้าถูกหม้อ
แต่เรื่องใช้ปากกาทิ่มมือนี่เป็นการทำร้ายร่างกาย น่าจะผิดกฎหมาย

แพทยสภาอยู่ที่หนาาาาาย โทษการทำร้ายร่างกายคนไข้โดยเจตนาควรเป็นอย่างไร  
(โดยส่วนตัวรู้สึกว่า ช่วยเอาใบประกอบโรคศิลป์ของนางไปเก็บสักเดือนดีไหม ซึ่งไม่รู้ว่านางมีหรือเปล่า...เพราะเหมือนจะจบต่างประเทศ ไม่มีบอกว่านางเคยสอบ)
เรื่องถูกลวนลามเป็นเรื่องหนึ่ง เรื่องทำร้ายร่างกายเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ไม่กล้าอ่านต่อ กลัว...กลัวจะเจอว่านางมาเรียนต่อเฉพาะทาง เข้า MM conference เจออาจารย์อัดแล้วนางลุกขึ้นมาตบอาจารย์  

เริ่มรู้สึกว่าตัวเองแก่ ทัศนคติเด็กสมัยนี้เป็นแบบนี้เองหรือ เธอแต๊ะอั๋ง ฉันเอาปากกาจิ้มมือ

บ่นเสร็จแล้วค่ะ ที่อยากถามเล่นๆคือ  
กรณีแบบนี้ ถ้าคนไข้ลวนลามหมอ หมอควรทำอย่างไร (ที่จริงตามหลัก หากอยู่กับคนไข้ต่างเพศต้องมีบุคคลที่ 3 หรือเปล่า แต่ถ้าไม่มี ควรทำอย่างไร)
แล้วกรณีถูกจับมือแล้วหมอทำร้ายร่างกายคนไข้ “ขุ่นหมอ” ควรถูกลงโทษไหม และบทลงโทษควรเป็นอย่างไร
หรือคนส่วนใหญ่เห็นว่าคนไข้สมควรโดนปากกาทิ่มมือ
ส่งโดย: Thesong
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

153.142.210.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/24/18 เวลา 17:27:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันเป็นเรื่องแต่งไม่ควรเอามาคิดมากอยู่แล้วล่ะครับ

ส่งโดย: Supernoid male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2102  

1.47.74.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/24/18 เวลา 17:28:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ถ้ามาลวนลามผม ผมไม่กลัวนะ ky ก็มีในห้องตรวจอยู่ละ

ต้องลองกันซักตั้ง

จะเอาเรื่องลวนลามต้องถามsatanครับ

รายนั้นประสบการณ์จริงเลย

1.47.74.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/24/18 เวลา 19:07:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/24/18 เวลา 17:28:34, Supernoid wrote:
แต่ถ้ามาลวนลามผม ผมไม่กลัวนะ ky ก็มีในห้องตรวจอยู่ละ

ต้องลองกันซักตั้ง

จะเอาเรื่องลวนลามต้องถามsatanครับ

รายนั้นประสบการณ์จริงเลย

ห่ะ ky เยลลี่หรืือครับ  
 Huh Huh

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.232.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/24/18 เวลา 20:13:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงด้วย มันเป็นแค่เรื่องแต่งเนอะๆ
ตอนแรกแค่ตกใจฉากปากกาจิ้มมือเท่านั้นแหละค่ะ ว่าหนังสือสำหรับเด็กวัยรุ่นสมัยนี้มันเป็นแบบนี้
ถ้าเป็นเรื่องจริงคงหน้าหนึ่งเหมือนครูตีเด็กก้นลาย

แต่เรื่อง ถ้าคนไข้ลวนลามแล้วมี KY รออยู่ที่เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งคะ
ถ้าจริงคงดังกว่าปากกาทิ่มมือแน่นอน
ส่งโดย: Thesong
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

153.142.210.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/25/18 เวลา 02:16:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/24/18 เวลา 20:13:52, Thesong wrote:
จริงด้วย มันเป็นแค่เรื่องแต่งเนอะๆ
ตอนแรกแค่ตกใจฉากปากกาจิ้มมือเท่านั้นแหละค่ะ ว่าหนังสือสำหรับเด็กวัยรุ่นสมัยนี้มันเป็นแบบนี้
ถ้าเป็นเรื่องจริงคงหน้าหนึ่งเหมือนครูตีเด็กก้นลาย

แต่เรื่อง ถ้าคนไข้ลวนลามแล้วมี KY รออยู่ที่เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งคะ
ถ้าจริงคงดังกว่าปากกาทิ่มมือแน่นอน

คิดมากไปปวดหัวครับ เผลอๆในสังคมมีเรื่องที่มันฉาวกว่านี้อีก

แต่อาจเป็นในมุมกลับกัน บ้านเรามักเป็นคนไข้ทำร้ายหมอมากกว่า

ล่าสุดก็ไอ้ถ่อยที่ต่อยหน้าหมอไงครับ

แล้วถ้าคนไข้ลวนลามหมอ หรือคุกคามทางเพศหมอ เดินตาม สะกดรอยตาม มาดักรอหน้าบ้านพักควรทำยังไงครับ?

บอกเค้าดีๆ”อย่านะคะ คุณคนไข้ขา คุณเป็นคนไข้ ดิฉันเป็นหมออย่าล้ำเส้นความสัมพันธ์ระหว่างแพทย์และผู้ป่วยเลยนะคะ”

ทำหนังสือขอความช่วยเหลือจากแพทยสภาหรือครับ?

มีน้องคนนึงเคยโดนแล้วนะครับ เค้ามาโพสต์ปรึกษาในนี้ด้วย

มันบุกเข้าไปแก้ผ้ารอในบ้านพักเลย

เป็นหมอในเมืองไทยหน่อมแน้มมากไม่ได้ครับ

ที่นี่ไม่ใช่ญี่ปุ่น และตำรวจก็เห็นการคุกคามทางเพศเป็นเรื่องขำขัน

ไม่มีใครจริงจังกับการป้องปราม

ต้องรอให้เกิดเหตุขึ้นก่อน

ส่วนเรื่องเควายแล้วแต่จะคิดครับ

1.47.74.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/25/18 เวลา 10:00:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นิยายค่ะ
ชีวติจริง คุมอารมณ์ ไม่ได้แบบนี้  ไม่น่าจบมาได้

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

182.232.49.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/25/18 เวลา 10:41:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าทำแบบนี้ผมถือว่าเป็น sexual harassment     คนถูกกระทำมีสิทธิตอบโต้   ไม่จำเป็นต้องเป็นหมอ   อาชีพไหนก็ตอบโต้การกระทำแบบนี้ได้    ไม่เกี่ยวกับ EQ   ถือว่าเป็นการป้องกันตัว
ส่งโดย: <<BluE_BurN>> male
จำนวนความเห็น: 1680  

118.173.49.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/25/18 เวลา 11:57:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ป้องกันตัวเองเหรอครับ?   Smiley

“Victory Loves Preparation”

ส่งโดย: :: King of BANPU :: male
จำนวนความเห็น: 23200  

58.8.152.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/28/18 เวลา 22:03:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สื่อ ไม่มีสภาวิชาชีพคอยควบคุม มีแต่สมาคม
หนังสือบางเล่น เช่น โยะๆ มันถึงยังวางขายอยู่ได้ไงครับ  Tongue

The grief ages man.
ความทุกข์ทำให้คนแกร่ง
ส่งโดย: Dr.D male
จำนวนความเห็น: 2232  

134.196.32.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/29/18 เวลา 11:39:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็เหมือนคนทั่วไปที่ถูกฟ้องคดีอาญาล่ะครับ...
ถ้าหมอหญิงถูกคนไข้จับมือโดยไม่มีเหตุอันควร...แล้วอาปากกาจิ้มมือคนไข้.... .
คนไข้ฟ้องคดีอาญาฐานเจตนาทำร้ายร่างกาย
หมอทำอย่างไร...
ข้อแรก....ต่อสู้ไปว่า...โจทก์ไม่มีอำนาจฟ้อง...เพราะไม่ใช่ผู้เสียหายทางนิ ตินัย....คล้ายๆว่าไปก่อเรื่องเขาก่อน..กม.ย่อมไม่ปกป้องคนเกเร
ข้อสอง....อ้างบันดาลโทสะ....เป็นเหตุลดหย่อนโทษได้นะ
ส่งโดย: หมอบ้านนอกคอกนา
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 190  

114.109.50.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->