แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2642: อยากจัดฟันซ้ำ แต่สงสัยว่ารากฟันสั้นค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2029 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/03/18 เวลา 22:18:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยจัดฟันแล้วถอดเหล็กไป 4ปีที่แล้ว เคยปรึกษาคุณหมอ บอกขากรรไกรเบี้ยว ต้องผ่าตัดขากรรไกรค่ะ แต่ตอนนั้นไม่พร้อมเลยถอดเหล็กไปก่อน ตอนนี้อยากจัดฟันซ้ำร่วมผ่าตัดค่ะ  

ล่าสุดมีไป xray ฟัน เห็นฟันกระต่าย 2 ซี่ รากมันดูตัดๆ แบบนี้ถือว่ารากฟันสั้นไหมคะ? จัดฟันซ้ำได้ไหม? ถ้าจัดซ้ำจะเป็นอันตรายไหมคะ? แล้วแก่ไปฟันจะแข็งแรงคงทนมั๊ย จะหลุดร่วงง่ายหรือเปล่า ตอนนี้กลัวว่าจัดใหม่ผลที่ได้จะไม่คุ้มกับรากฟันที่จะเสียไปเพิ่ม  

ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: marypot
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

1.47.105.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/04/18 เวลา 10:51:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รากฟันสั้นค่ะ  
จัดฟันซ้ำได้ไหม? ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูและพิจารณาให้ชัดเจน ดูองค์ประกอบอื่นๆ
การจัดฟันซ้ำกรณีที่รากฟันสั้น จะทำให้ฟันไม่แข็งแรง เป็นจุดอ่อนทำให้ฟันโยกง่าย เป็นโรคเหงือกขั้นลุกลามได้ง่าย (ถ้าดูรักษาความสะอาดไม่ดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/04/18 เวลา 10:52:28 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.246.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/06/18 เวลา 20:05:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/04/18 เวลา 10:51:06, หมอหนิง wrote:
รากฟันสั้นค่ะ  
จัดฟันซ้ำได้ไหม? ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูและพิจารณาให้ชัดเจน ดูองค์ประกอบอื่นๆ
การจัดฟันซ้ำกรณีที่รากฟันสั้น จะทำให้ฟันไม่แข็งแรง เป็นจุดอ่อนทำให้ฟันโยกง่าย เป็นโรคเหงือกขั้นลุกลามได้ง่าย (ถ้าดูรักษาความสะอาดไม่ดี)

เครียดค่ะ ตอนนี้ตัดสินใจจัดฟันซ้ำร่วมผ่าตัดกับหมอจัดฟันคนเดิมไปแล้วค่ะ เพราะคิดว่าหมอจัดฟันคนเดิมน่าจะรู้เกี่ยวกับฟันเราดีที่สุด ที่ผ่านมาปรึกษาคุณหมอเรื่องจัดซ้ำ+ผ่ามาหลายครั้ง คุณหมอไม่ได้พูดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย เลยคิดว่าไม่สำคัญและไม่เป็นอะไร จนดิชั้นสังเกตเห็นเองในฟิล์มเอ็กซเรย์ ก็เลยถามคุณหมอไปว่าเห็นรากมันดูสั้นๆ มันจะสั้นลงอีกไหม แต่ตอนที่ถามติดเหล็กไปแล้วนะคะ หมอบอกรากจะไม่เปลี่ยนแปลงเพราะเคยจัดฟันมาแล้ว ฟันเรียงมาดีแล้ว อันนี้แค่จัดเพื่อเตรียมฟันผ่าตัด ไม่ได้ต้องเคลื่อนฟัน แต่พอติดเหล็ก+ลวดไป 1 ครั้งมันก็ปวดๆค่ะ เหมือนทุกเดือนสมัยที่เคยจัดฟัน กังวลมากว่ามันจะละลายเพิ่ม แต่ไม่กล้าถามคุณหมอเพราะเขาบอกมาแล้วว่าไม่เปลี่ยน และดูไม่ได้ concern เกี่ยวกับประเด็นนี้  
  ที่ผ่านมายังไม่เคยปรึกษาคุณหมอท่านอื่นเพื่อฟังความเห็นเพิ่มเติมเลยค่ะ เพราะเชื่อใจในตัวคุณหมอคนเดิม หรือควรปรึกษาคุณหมอจัดฟันท่านอื่นเพิ่มเติมเป็น second opinion ดีไหมคะ? ปัญหาคือตอนนี้คือติดเหล็กไปแล้วด้วย คงจะสายเกินไปแล้ว ตอนนี้ชักเริ่มไม่มั่นใจค่ะ เพราะต้องจัด 6 เดือนละผ่า ผ่าเสร็จจัดต่ออีก 6 เดือน -1 ปี รวมๆแล้วประมาณปีครึ่ง กลัวจัดๆไปละสุดท้ายเกิดฟันโยกฟันหลุดขึ้นมา ควรทำไงดีคะ? หรือกังวลมากเกินไปคะ?
ส่งโดย: marypot
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

49.49.240.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/09/18 เวลา 09:27:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะกังวลมากเกินไปค่ะ คุณหมอผู้รักษาเป็นผู้เห็นคนไข้มาแต่ต้น ถ้าคุณที่รักษาม้่นใจ ควรปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมอค่ะ

คำแนะนำทางอินเตอร์เน็ตไม่สามารถนำไปอ้างอิงในการรักษาจริงๆ ได้ค่ะ ยิ่งคุณต้องผ่าตัดร่วมกับการจัดฟัน จะต้องอาศัยปัจจัยอื่นๆ ร่วมด้วยค่ะ ควรปรึกษาคุณหมอที่รักษาค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.236.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->