แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 178: ลิ้นเป็นฝ่า มีส่วนทำให้เกิดกลิ่นปากมั้ยคับ  (จำนวนคนอ่าน 31803 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/07/09 เวลา 10:57:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

และอาการของลิ้นเป็นฝ่าเป็นไงคับพอจะมีวิธีการรักษามั้ยคับ Huh
ส่งโดย: คนขี้สงสัย     124.121.173.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 11:01:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

***ขออภัยคับพิมพ์คำว่า*** ฝ้า*** ผิด Tongue
ส่งโดย: คนขี้สงสัย     124.121.173.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 11:58:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลิ้นเป็นฝ้า ก็ลิ้นมีคราบสีขาวๆ ปกคลุมบนลิ้นไงคะ

บางคนเป็นมาก ฝ้าจะกลายเป็นสีดำ ก็มี

คราบเหล่านี้ จะเป็นคราบจุลินทรีย์ ก็ประเภทเดี๋ยวกับคราบจุลินทรีย์ที่เกาะตามฟัน หรือขี้ฟัน นั่นเอง ฉะนั้นจึงมีผลต่อกลิ่นปากแน่นอนค่ะ

ฉะนั้นหลังแปรงฟันทุกครั้ง ก็ต้องแปรงลิ้นด้วย ไม่จำเป็นต้องรักษาอะไรเป็นพิเศษ

แต่ลิ้นเป็นฝ้า บางชนิด อาจเกิดจากการติดเชื้อรา หรือคนที่มีอาการภูมิคุ้มกันบกพร่อง จะพบว่าลิ้นมีฝ้าได้ง่าย  

ลิ้นเป็นฝ้าที่อันตราย เวลาลองฝ้านั้นออก อาจพบเนื้อลิ้นข้างใต้มีสีแดงและแสบมาก

ซึ่งต้องได้รับการรักษาทางยา เช่น ยาต้านเชื้อรา เป็นต้น

แต่ในคนทั่วไปจะไม่รุนแรงถึงขนาดนั้นนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/07/09 เวลา 11:58:50 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/30/09 เวลา 21:27:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลิ้นเป็นฝ้าขาวเหมือนกันค่ะ ไปหาหมอที่รพ.แห่งหนึ่ง หมอบอกว่าเป็นโรคลิ้นแผนที่  ไม่ทราบว่าโรคนี้มีจริงหรือเปล่า และเกิดจากสาเหตุใด รักษาหายหรือเปล่าคะ  รบกวนตอบด้วยค่ะ
ส่งโดย: ป่าน Email     124.120.245.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 16:31:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ดิฉันคบหาดูใจกับผู้ชายคนหนึ่ง  และรักเขามาก แต่นับวันอาการของเขาเหมือนคนติดเชื้อเอดส์ ทั้งภูมิแพ้ คันไปทั้งตัว มีตุ่มขึ้นบ้าง ไอแห้ง หายใจไม่ถนัด  มึนศรีษะ  ตัวเหลือง  ต่อมน้ำเหลืองใต้คางโต  เป็นไข้ เจ็บคอ   จากผิวขาวกลายเป็นตัวเหลือง อาการสุดท้ายเขาบอกว่าเป็นไซนัสและเจ็บตา   แต่เรายังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์กันเลยนะคะ   ดิฉันรักเขามาก  ทำยังไงดิฉันจึงจะให้เขายอมไปตรวจเลืดกและรับการรักษา  ดิฉันพร้อมจะดูแลเขาให้ดีที่สุด  ให้เขาอยู่กับอยู่กับดิฉันให้นานที่สุด
ส่งโดย: เก๋     125.26.245.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 21:58:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/30/09 เวลา 21:27:33, ป่าน wrote:
ลิ้นเป็นฝ้าขาวเหมือนกันค่ะ ไปหาหมอที่รพ.แห่งหนึ่ง หมอบอกว่าเป็นโรคลิ้นแผนที่  ไม่ทราบว่าโรคนี้มีจริงหรือเปล่า และเกิดจากสาเหตุใด รักษาหายหรือเปล่าคะ  รบกวนตอบด้วยค่ะ

มีค่ะ เรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า geographic tongue ลักษณะคือ ตุ่มบนลิ้นจะหายเป็นหย่อมๆ เปลี่ยนตำแหน่งได้ด้วยค่ะ สาเหตุไม่แน่ชัด แต่ก็ไม่ถือว่าเป็นความผิดปกติหรือโรคอะไรที่น่ากลัว นอกจากไม่ค่อยสวยบ้าง (แต่ใครหนอจะมองว่าลิ้นสวยบ้างคะ :) )
on 09/19/09 เวลา 16:31:53, เก๋ wrote:
ตอนนี้ดิฉันคบหาดูใจกับผู้ชายคนหนึ่ง  และรักเขามาก แต่นับวันอาการของเขาเหมือนคนติดเชื้อเอดส์ ทั้งภูมิแพ้ คันไปทั้งตัว มีตุ่มขึ้นบ้าง ไอแห้ง หายใจไม่ถนัด  มึนศรีษะ  ตัวเหลือง  ต่อมน้ำเหลืองใต้คางโต  เป็นไข้ เจ็บคอ   จากผิวขาวกลายเป็นตัวเหลือง อาการสุดท้ายเขาบอกว่าเป็นไซนัสและเจ็บตา   แต่เรายังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์กันเลยนะคะ   ดิฉันรักเขามาก  ทำยังไงดิฉันจึงจะให้เขายอมไปตรวจเลืดกและรับการรักษา  ดิฉันพร้อมจะดูแลเขาให้ดีที่สุด  ให้เขาอยู่กับอยู่กับดิฉันให้นานที่สุด

ถ้ารักกันจริงก็ควรจะบอกเขาไปตรงๆ สิคะ ประมาณว่าเป็นการตรวจสุขภาพไง
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 13:28:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกมีอาการลิ้นเป็นสีดำตรงใกล้ ๆ โคนลิ้น ความกว้างประมาณนิ้วโป้ง ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการเป็นฝ้านมหรือไม่  รู้สึกกลัวมากว่าจะพาไปหาหมอ แต่ถามถูก่อนว่ามันร้ายแรงหรือไม่  ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: คุณแม่มือใหม่ Email     112.142.50.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 15:59:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ส่วนใหญ่เป็นคราบจุลินทรีย์และปุ่มบนลิ้นทับถมกัน แล้วไม่หลุดลอกตามที่ควรจะเป็น คุณแม่ควรทำความสะอาดลิ้นลูกให้ดี จะช่วยปัญหาดังกล่าวได้ หากมีความกังวลมาก ไปพบคุณหมอก็ไม่ผิดกติกาอะไรค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง     118.173.254.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->