แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 16: ฟันโยก  (จำนวนคนอ่าน 38715 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/02/09 เวลา 13:20:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันซี่หน้าโยก ทำอย่างไรจะรักษาไว้ได้ โดยไม่ต้องถอน ไม่อยากใส่ฟันใหม่จ้ะ
ส่งโดย: ลำดวน     203.113.86.139 fwd for 192.168.175.157, 172.16.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/02/09 เวลา 14:23:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันโยก สำหรับทันตแพทย์ มีหลายระดับค่ะ
ฟันโยกระดับแรกๆ พอรักษาได้ แต่ฟันโยกระดับสูง รักษาไว้ไม่ได้ ซึ่งถ้าให้คุณหมอตรวจดู หมอจะแยกแยะ รู้ได้ว่า สมควรเก็บรักษาฟันไว้ไหมค่ะ

ฟันโยก ส่วนใหญ่เกิดจากเหงือกไม่แข็งแรง หรือเป็นโรคเหงือก โรคปริทันต์ รำมะนาด ซึ่งก็ต้องรักษาไปตามแต่สาเหตุ ถ้าเป็นรุนแรงอาจเก็บฟันไว้ไม่ได้ เข้าทำนอง "เหงือกจ๋า ฟันลาก่อน"

ฟันโยกซึ่งเกี่ยวข้องกันฟันปลอม เช่นฟันใช้เป็นตัวยึดฟันปลอม หรือเป็นตัวครอบฟัน การรักษาจะซับซ้อนมากขึ้น

นอกจากนี้ ก็ยังมีสาเหตุจากการสบฟันที่ผิดปกติ การสบฟันกระแทก หรือฟันผุที่ทะลุประสาทฟันจนเป็นหนอง ฟันคุด ก็ทำให้ฟันมีอาการโยกได้ค่ะ

หมอให้เป็นข้อมูลคร่าวๆ นะคะ อย่างไรก็ตามควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้แน่ชัด จะได้รักษาไปตามที่ควรจะเป็นค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/02/09 เวลา 14:23:52 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/22/09 เวลา 17:54:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟะนโยก ค่ะ หมอ เจ็บมาก ไม่รู้ว่าฟันผุรึเปล่า มันเหมือน
เป็นที่โล่งๆ นิด นึง    

รู้เเล้ว ตอบด้วยนะค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: kine Email     124.121.205.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/22/09 เวลา 20:21:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต คงไม่สามารถบอกได้ว่าฟันของคุณเป็นอะไร ถ้ามีอาการฟันโยก ส่วนใหญ่มักเกิดจากโรคเหงือกที่เรียกว่ารำมะนาด เมื่อเหงือกไม่แข็งแรง ก็ไม่สามารถยึดฟันให้อยู่ได้ ฟันจึงโยก

หรืออาจเกิดจากฟันผุ ซึ่งต้องเป็นมากจนเกิดหนองข้างใต้ เมื่อเป็นหนองมาก ก็เหมือนฟันปักอยู่ในของเหลวจึงไม่มั่นคง รู้สึกเหมือนโยกได้

แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้แน่ใจ เผื่อถ้ารักษาได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อมีอาการฟันโยกแล้ว อาจต้องถอนออกค่ะ

58.9.205.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 21:34:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันโยกมีกี่ระดับคะ  และมีอะไรบ้างคะ
ส่งโดย: nupim     110.164.234.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 05:42:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันโยกแล้วดัดฟันไว้ได้ไหมค่ะหนูไม่อยากถอนคุณหมอพอที่จะเชื่อมเข้ากันได้ไห ม
ส่งโดย: jum Email     61.19.66.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 09:04:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/28/10 เวลา 21:34:42, nupim wrote:
ฟันโยกมีกี่ระดับคะ  และมีอะไรบ้างคะ

ถ้าอยากได้คำตอบแบบวิชาการหน่อย ควรไปเปิดหนังสือดูนะคะ มีหลายทฤษฎีหลายกฎด้วยค่ะ แต่ถ้าเอาแบบบ้านๆ ก็มี 3 ระดับ 1.โยกนิดหน่อย ประมาณ (1 ดีกรี) 2. โยกมากขึ้น (2 ดีกรี) 3. โยกจนจะหลุดแบบ (3 ดีกรี) บางทีก็มีการแบ่งเป็น 4 ดีกรี ก็มีค่ะ  
on 03/10/10 เวลา 05:42:57, jum wrote:
ฟันโยกแล้วดัดฟันไว้ได้ไหมค่ะหนูไม่อยากถอนคุณหมอพอที่จะเชื่อมเข้ากันได้ไหม

้ต้องดูว่าโยกมากหรือโยกน้อย ถ้าโยกน้อยก็ยังพอรักษาไว้ได้ ต้องรักษาเหงือกให้หายดีซะก่อน แล้วค่อยไปดัดฟัน (ต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันอีกทีค่ะ) ส่วนการเชื่อมฟันกัน ทำไม่ได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/10/10 เวลา 09:10:55 by หมอหนิง »

183.89.137.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->