แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 282: ครอบฟันได้หรือไม่  (จำนวนคนอ่าน 5431 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/04/09 เวลา 09:00:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนด้วยนะครับ   คือไปอุดฟันกรามรอบ2มาหลังจากของเดิมบิ่นออกเล็กน้อย แต่พอหลังจากอุดมาแล้วรู้สึกปวดเบาๆเลยกลับไปให้หมอแก้ไข  คราวนี้เนื้อฟันหายไปเกือบหมดเลยครับแล้วหมอก็อุดเป็นแบบสีเหมือนฟันให้อีก( คือระหว่างอุดได้ยินหมอว่ามันแตกด้วยเลยต้องเปลี่ยนวัสดุ) แล้วคราวนี้ยิ่งปวดกว่าครั้งแรกเลย   ผมถามหมอแล้วว่ามันลึกถึงโพรงประสาทฟันไหมคุณหมอบอกว่าไม่ถึง  แต่ที่ปวดน่าจะมาจากเหงือกแล้วหล่ะ   ซึ่งก่อนมาอุดผมไม่เคยปวดมาก่อน

มีปัญหาดังนี้ครับ   มีสาเหตุของการปวดอย่างอื่นที่เป็นไปได้หลังการอุดฟันอีกหรือไม่ครับ
 คุณหมอแจ้งว่าถ้ารื้อออกอีกทีต้องครอบฟันแล้ว   ผมสงสัยว่าตอนนี้เนื้อฟันผมเหลือแต่ตอติดเหงือกยังสามารถครอบได้อยู่หรือครั บโดยที่ไม่ต้องทำลายโพรงประสาทฟันเพื่อฝังเดือย
  ยังปวดอยู่ผมครวจะทำยังไงกับฟันซี่นี้ดีครับ  ปัจจุบันผมเหลือฟันกรามน้อยมากแล้วครับ  Huh   เคยรักษารากฟันโดยใช้เวลาปีครึ่งรื้อขุด รื้อขุด ๆๆๆๆ สุดท้ายล้มเหลว  จึงค่อนข้างกลัวการรักษามากๆครับ
ส่งโดย: ไช้ Email     124.122.130.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 09:58:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/04/09 เวลา 09:00:25, ไช้ wrote:

มีปัญหาดังนี้ครับ        มีสาเหตุของการปวดอย่างอื่นที่เป็นไปได้หลังการอุดฟันอีกหรือไม่ครับ

ไม่เกิดจากฟัน ก็เกิดจากเหงือก ค่ะ
- ฟันที่ผุลึกๆ แต่ยังไม่ทะลุประสาทฟัน อาการปวดอาจจะนานหน่อยกว่าจะทุเลา บางคนก็หลายสัปดาห์ แต่ถ้าฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว อาการจะรุนแรงมากขึ้น ปวดตอนนอน หรือปวดแม้อยู่เฉยๆ ก็ปวด ปวดเวลากินน้ำร้อน อะไรทำนองนี้ลองสังเกตดูนะคะ
- ปวดจากเหงือกมักมีอาการปวดหนึบๆ ตื้อๆ ไม่ปวดรุนแรง ปวดจี๊ดขึ้นมา
on 11/04/09 เวลา 09:00:25, ไช้ wrote:

คุณหมอแจ้งว่าถ้ารื้อออกอีกทีต้องครอบฟันแล้ว   ผมสงสัยว่าตอนนี้เนื้อฟันผมเหลือแต่ตอติดเหงือกยังสามารถครอบได้อยู่หรือครั บโดยที่ไม่ต้องทำลายโพรงประสาทฟันเพื่อฝังเดือย

ถ้าฟันผุยังไม่ทะลุประสาทฟัน ก็สามารถทำครอบฟันได้ ส่วนภายในที่แหว่งไปหมอจะเสริมฐานขึ้นมาให้รูปร่างเหมาะสมอีกที แต่ถ้าฟันผุทะลุประสาทฟันแล้วจะต้องรักษารากฟันก่อน จากนั้นก็ฝังเดือยและทำครอบฟันทีหลังค่ะ

ยังปวดอยู่ผมครวจะทำยังไงกับฟันซี่นี้ดีครับ  ปัจจุบันผมเหลือฟันกรามน้อยมากแล้วครับ  Huh   เคยรักษารากฟันโดยใช้เวลาปีครึ่งรื้อขุด รื้อขุด ๆๆๆๆ สุดท้ายล้มเหลว  จึงค่อนข้างกลัวการรักษามากๆครับ

ลองสังเกตอาการดูก่อนค่ะ ถ้าไม่ดีขึ้น ตามที่หมอบอกไว้ข้างบน ก็ค่อยวางแผนการรักษากันต่อไป อย่าเครียด อย่ากังวล ใช้ชีวิตไปตามเหตุปัจจัยที่มันเป็น อย่าใช้ชีวิตอย่างที่เราอยากให้เป็น ไม่งั้นก็ทุกข์เปล่าๆ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 21:50:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอขอบคุณ คุณหมอมากครับสำหรับคำตอบและทำให้มีสติระลึกได้บ้างซึ่งทำให้ความกังวลเบาบา งลงไป    

คุณหมอรักษาประจำที่ไหนครับ   ไม่ทราบพอจะบอกได้ไหมครับ
ส่งโดย: ไช้ Email     124.120.53.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 22:27:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บอกไม่ได้ค่ะ แต่ถ้าไม่ทราบจะไปรักษาที่ไหนลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล ดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 22:42:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มารายงานผลและขอคำปรึกษาด้วยครับ   ผมรอดูอาการตามที่หมอหนิงแนะนำเวลาผ่านไปเกือบ1เดือนยังมีอาการปวดอยู่ครับ    คือจะปวดหลังจากเคี้ยวอาหารและมักจะปวดเบาๆตื้อๆตอนตื่นนอนและเวลาล้มตัวลงน อนครับ    ส่วนอาการปวดทั่วไปหลังจากทานอาหารก็จะปวดแบบหนึบๆตึงๆมีอาการคันเหงือกร่วม ด้วยบางครั้งที่คอฟันจะมีเสียวๆเวลาเอาไม้จิ้มฟันไปเขี่ย    ส่วนทานน้ำร้อนไม่รู้สึกครับ

วันนี้เลยตัดสินใจเสี่ยงกลับไปหาหมออีกครั้ง หมอเอ็กซ์เรย์ดูแล้วเห็นว่ารากฟันดูแปลกๆอาจต้องรักษารากฟัน    แต่จะให้หมอรักษารากมาดูแต่วันนี้หมอกรอฟันลงไปเพื่อหลบการกระทบกันของฟันเน ื้อฟันก็หายไปอีกเล็กน้อยแต่ก็รู้สึกดีขึ้นเพราะมันไม่ต้องไปชนกับอะไรให้รู ้สึกปวด

รบกวนถามหมอหนิงดังนี้นะครับ     ทำไมรากฟันผมถึงมีปัญหาได้ทั้งที่ก่อนหน้านี้เพียงแค่มันบิ่นออกไปเล็กน้อยแ ละไม่มีอาการอะไรเลยเพียงแต่ไม่อยากประมาทและคิดว่าไม่น่าจะมีอะไรก็เลยไปอุ ด  คือผมอยากทราบความเป็นไปได้ไม่ได้มีเจตนาที่จะจับผิดหมอฟันหรือต้องมารับผิด ชอบ   เพราะว่าผมชินกับความเสี่ยงในการรักษาฟันมามากและยอมรับได้    เพียงแต่ต้องการทราบแนวทางรักษาต่อไปเท่านั้น

2.ผมครวจะรักษายังไงต่อไปดีครับ     ยังมีซี่อื่นที่ยังมีปัญหาด้วยแต่ก็ยังไม่กล้ารักษา ส่วนที่หมอหนิงแนะนำให้ไปที่คณะทันตแพทย์นั้นไกลจากบ้านผมมากและได้ยินมาว่า เวลาในการรับรักษาจะน้อยอาจต้องรอคิวด้วย   ซึ่งถ้ารักษาต่อเนื่องคงไม่สะดวกจริงๆ   อ.ที่คณะส่วนใหญ่มีรับรักษาที่อื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณมากครับ  Roll Eyes   (ในกระดานกระทู้ค่อนข้างพิมพ์ยากและแก้ไขคำไม่ค่อยได้หากอ่านยากขออภัยด้วยน ะครับ)
ส่งโดย: ไช้     124.120.48.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->